474 ตอนนี้มีอาการผมร่วงจาก sebdem - Chiiwii

พูดคุยกับแพทย์อย่างเป็นส่วนตัว ผ่านแอพ Chiiwii LIVE

ห้องถาม - ตอบ

ผิวหนัง

  • Q ตอนนี้มีอาการผมร่วงจาก sebdem

    10-09-2018 06:12:48

    ผมตอนนี้ผมมีอาการผมร่วงเยอะมากจาก sebdem ทั้งที่มีช่วงนึงที่ใช้ยาสระ เหมือนจะดีขึ้นอยู่ช่วงนึง ผมร่วงน้อยลง แต่ตอนนี้เหมือนกับว่าหนังหัวผมดื้อยาหรือป่าว sebdem เห่อเยอะมาก อยากถามว่า 1 ทำไมเป็น sebdem แล้วถึงทำให้ผมร่วง 2 ผมควรทำอย่างไงให้อาการผมร่วงน้อยลงจาก sebdem 3 sebdem ต้องรู้แลตัวเองอย่างไร เพื่อไม่ให้กำเริบ ครับ


    10-09-2018 16:31:51

    ขอตอบเป็นข้อๆ ดังนี้นะคะ

    1) เซปเดิร์ม ทำให้ผมร่วงได้ค่ะ เนื่องจากมีการอักเสบของหนังศีรษะ กระตุ้นให้ผมร่วงได้
    แต่ต้องแยกนะคะ ว่าไม่มีภาวะอื่นร่วมด้วย ที่ทำให้ร่วง เช่น ผมร่วงจากความเครียดของร่างกาย (Telogen effuvium)
    หรือโรคผมบางจากพันธุกรรมและฮอร์โมน (Male androgenic alopecia)

    2) ถ้าลดการอักเสบได้เร็ว ผมก็จะค่อยๆ ร่วงน้อยลงไปเองค่ะ 
    ถ้าช่วงที่อักเสบมากๆ แนะนำให้ใช้ Ketoconazole shampoo สระผม 3-4 ครั้งต่อสัปดาห์ ร่วมกับทายาสเตียรอยด์อ่อนๆ ลดการอักเสบ เช่น Topicorte scalo lotion ทา วันละ 1-2 ครั้ง แล้วแต่ความรุนแรงค่ะ ถ้ากังวลว่าจะใช้ยาแล้วไม่ได้ผล แนะนำให้พบแพทย์ผิวหนังเพื่อตรวจดูอาการและช่วยปรับยานะคะ

    3) Seb Derm ส่วนหนึ่งเป็นอาการร่วมในภาวะภูมิแพ้ ทำให้เป็นๆ หายๆ ได้ค่ะ นอกจากการใช้ยาแล้ว ควรลดปัจจับอื่นๆ ที่กระตุ้นให้เซปเดิร์มเห่อ เช่น เลี่ยงการดื่มแอลกอฮอล์ พยายามไม่เครียด นอนพักผ่อนให้เพียงพอ และออกกำลังกายค่ะ หลีกเลี่ยงแชมพูที่ก่อให้เกิดการระคายเคืองที่หนังศีรษะ เป็นต้นค่ะ

    อย่างไรขอให้อาการดีขึ้นไวๆ นะคะ
    ขอบคุณค่ะ
    หมอศกุนี 

Loading ...
Success